Nghỉ ngang có được chốt sổ Bảo hiểm xã hội không?

3
7



Nghỉ ngang, nghỉ trái quy định của pháp luật thì người lao động có được công ty chốt sổ BHXH không và làm cách nào để lấy được sổ BHXH khi nghỉ ngang?
1. Trách nhiệm của Công ty theo Điều 47 Bộ luật lao động năm 2012 khi NLĐ nghỉ việc là phải chốt sổ BHXH cho NLĐ.
2. Trách nhiệm của NLĐ khi nghỉ ngang, nghỉ trái pháp luật theo Điều 37 Bộ luật lao động năm 2012 là phải bồi thường cho Công ty theo Điều 43 BLLĐ 2012.
==) Đây là 02 trách nhiệm và nghĩa vụ không liên quan đến nhau. Do đó, khi NLĐ nghỉ ngang công ty vẫn phải thực hiện chốt sổ và trả sổ cho NLĐ bình thường. Nếu công ty cố tình không trả các bạn có thể làm đơn khiếu nại để được giải quyết.
Trường hợp còn vấn đề gì thắc mắc vui lòng comment dưới video mình sẽ hỗ trợ giải đáp cụ thể. Nếu video hữu ích BẠN VUI LÒNG LIKE, ĐĂNG KÝ KÊNH, CHIA SẺ VIDEO CHO MỌI NGƯỜI CÙNG BIẾT ĐẾN.
Ngoài ra, bạn có thể tham khảo các video kiến thực sau:
1. Thủ tục cấp lại sổ BHXH bị mất băn 2020:
2. Thủ tục làm hồ sơ hưởng bảo hiểm thất nghiệp:
3. Điều kiện hưởng Bảo hiểm thất nghiệp năm 2020:
4. Thủ tục nhận BHXH một lần năm 2020:
5. Hướng dãn chi tiết cách tính BHXH 1 lần:

Nguồn: https://fivestarhotelsantalya.com/

Xem thêm bài viết khác: https://fivestarhotelsantalya.com/bao-hiem/

3 COMMENTS

  1. Mình chốt sổ đến 2018 rồi còn mấy tháng 2019 em ngi ngang có đc chốt k e lấy sổ với phiếu đóng đến hết năm 2018 rồi

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here